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Guidelines for Election Coverage

KAULI YA SHUKRANI

Tungependa kumshukuru mwenyekiti wa kamati ya kiufundi kuhusu shughuli ya
kuhakiki Miongozo ya Uchaguzi, Bw Joe Odindo, kwa kuongoza kazi ile na kukipitia
kijitabu hiki. Zaidi ya hayo tunatambua michango ya wanachama wa kamati ambao ni
David Aduda, George Nyabuga, Njeri Rugene, Judie Kaberia, Jane Godia, Sophia Wanuna,
Bernard Mwinzi, Shitemi Khamadi, David Mwere, David Okwemba, Alex Mwangi,
Alphonce Shiundu, Felix Olick, Samuel Maina, Sarah Kimani, Jamila Mohamed, Henry
Owino, Moses Njagi, Ahosi K’Obonyo na Oscar Obonyo.

Tumepata usaidizi mkubwa kutoka kwa bodi ya Baraza kuu la Vyombo vya Habari
iliyoongoza ushauri wa kisera na mwelekeo kwa ujumla. Tuwashukuru vilevile watumishi
wa Baraza hilo kwa kupokea dhana ya mradi huu na kuhakikisha kazi imefanywa na kijitabu
hiki kimeandaliwa. Tuwataje Bw David Omwoyo (Afisa Mkuu Mtendaji wa Baraza), Bw
Victor Bwire (Mkurugenzi, Mafunzo ya Vyombo vya Habari na maendeleo ya Vyombo
hivyo, Bi Dinnah Ondari (Meneja - Uhuru wa wanahabari, usalama na utetezi) na Bw Julius
Sigei (Afisa Mwanadamizi -viwango vya mafunzo na umbunji wa mitalaa). Juhudi zao
ziliisaidia kamati pakubwa wakati wa kuandaa upya kijitabu hiki. Tunatambua kazi ya Bw
Jerry Abuga, Bi Lorine Achieng’ na Wilbur Alusiola kwa kuhariri mswada wa kijitabu hiki,
kusanifu kijitabu na kubuni muundo wake.

Tungependa kushukuru Chama cha Wahariri cha Kenya- KEG, Chama cha kutetea
Maslahi ya Wanahabari- KUJ, Chama cha Wanahabari huru cha Kenya- KCA, Chama cha
wanawake wa Vyombo vya Habari-AMWIK, Chama cha Wamiliki Vyombo vya Habari
—MOA, Chama cha umiliki wa kijamii wa Vyombo vya habari -KCOMNET, Chama cha
wanahabari wa masuala ya Bunge, na Chama cha Wanahabari wa masuala ya Ugatuzi, kwa

michango yao iliyotia nguvu kwenye ukamilishaji wa kijitabu hiki.

Tutambue pia michango ya Mashirika ya Habari yafuatayo; Shirika la Habari la Nation,
Shirika la Habari la Standard, Wakala/Taasisi ya Habati ya Kenya-KKINA, Shirika la Habari
la MediaMax, Shirika la Habari la Radio Afrika, Shirika la Utangazaji la Taifa- KBC, Shirika
la Habari la Royal Media, na Shirika la Jamii la Article 19. Tunawashukuru vilevile wote
waliohusika kwenye vikao vya washikadau na ukaguzi.

Mwishowe, tungependa kuyashukuru mashirika yafuatayo ya kimataifa hasa kwa kuwa
tumetumia nakala za Miongozo yao; Shirika la utangazaji la Jumuiya ya Madola, Kituo
cha Afrika Kuhusu viwango tajika vya Vyombo vya habari, Kituo cha Kimataifa kuhusu
wanahabari-ICJ, Shirika la Kufuatilia kazi ya Vyombo vya habari ili kukuza Uchaguzi wa
kidemokrasia (Taasisi ya Taifa kuhusu Demokrasia), Shirika la Ufadhili wa Kimataifa
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wa Vyombo vya Habari, Shirika la UNESCO, Maripota wasio na Mipaka na Shirika la
Kimataifa la miegemeo ya Kifaransa-OIF, Taasisi ya Sera za Umma-PPI, Mtandao wa
Uanahabari wenye maadili, na Shirika la Jamii la Article 19 - tawi la Afrika Mashariki, Bunge
la Taifa, Seneti na vyama vya Siasa chini ya mwavuli wa kamati ya vyama vya siasa, Baraza
la Magavana na Tume Huru ya Mipaka na Uchaguzi kwa michango yao kwenye shughuli

nzima ya kutunga miongozo hii ya uangaziaji uchaguzi.
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Guidelines for Election Coverage

Tukiwa wahariri, wanahabari, wafanyakazi kwenye vyombo vya habari, wamiliki na
mameneja wa vyombo vya habari,

Tukielewa umuhimu wa uchaguzi mkuu,

Tukishauriwa na ati ya kutaka kuwezesha ufanyike uchaguzi huru, kwa njia ya haki na
inaoaminika, kwa njia yenye uwazi na kuzingatia utaratibu wa kidemokrasia,

Tukifahamu kwamba katiba yetu inatoa nafasi kuwe na uhuru, mawazo huria kwa aina
zote za Vyombo vya Habari huku ikitoa idhini kwa raia wote wawe na uhuru wa kujieleza,
ambao pia unashirikisha uhuru wa kutafuta, kupokea na kutoa habari na mawazo,

Tukitambua kwamba uhuru wa vyombo vya habari unaandamana na wajibu na majukumu
yake,

Tukijitolea kuwasaidia wapiga kura kufanya uvamuzi unaotiwa msingi na ufahamu wa
mazingira yao,

Tunaamua na kuweka nadhiti ya kutii na kuifuata miongozo hii wakati wote wa kuangazia

uchzgjiﬁ:!”‘___
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MIONGOZO KWA UFUPI

Miongozo hii kwa ajili ya kuangazia uchaguzi imetokana na ushirikiano baina ya vyombo
vya habari na mashirika mengine yanayoshughulika katika kuhakikisha kwamba uchaguzi
unakuwa wa kuaminika, unaoweza kuthibitishwa, ulio huru, unaokubalika, unaofanyika
kwa njia ya amani na unaotii kanuni za demokrasia na kwamba unaangaziwa ifaavyo na

vyombo vya habari.

Miongozo hii inarejelea msingi wa Kanuni za utendakazi wa kazi ya uanahabari nchini
Kenya, maagizo ya Katiba ya Kenya -2010, na sheria zilizopo.
Kijitabu hiki kimepangwa kwa njia laini ili kumpa msomaji yeyote wepesi wa kukisoma.
Miongozo hii inangaazia masuala kadhaa ikiwemo

a) Haki na uzingatiaji maoni ya pande zote

b) Ufisadi (namna unavyowaathiri washirika katika vyombo vya habari)

¢) Kushirikisha jinsia zote

d) Ushirikishaji wa wengi na kukaribisha mitizamo tofauti tofauti

e) Uanahabari unaotahadhari maana ipo mizozo na hisia za makabiliano katika jamii

f) Kura za maoni

@) Uangaziaji wa pande zote kwa njia ya usawazishaji

h) Elimu ya jamii

i) Simu studioni/kuwashirikisha wasikilizaji

j) Uanahabari wa mitandao ya jamii

k) Usalama wa wanahabari

1) Habari za uongo

m)Kuangazia watu wanaoishi na ulemavu

n) Wamiliki vyombo vya habari na wahariri

0) Janga la Korona (Covid 19)

p) Wadhibiti/waratibu

q) Vyombo vya habari vya kijamii na vinavyotangaza kwa lugha asili za Kenya

r) Midahalo ya urais na mingineyo

s) Matangazo ya moja kwa moja

t) Shughuli za kisiasa za washirika kwenye vyombo vya habari
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Miongozo hii inanuia kuwasaidia wanahabari na washirika wengine katika vyombo vya
habari kutoa nafasi ya uangaziaji uchaguzi kwa njia kamilifu, sahihi, isiyopendelea upande
wowote na yenye haki, ili kuwawezesha wapiga kura kufanya uvamuzi unaowafaa. Miongozo
hii inawalenga washirika wote kwenye sekta ya vyombo vya habari, vyombo binafsi, vya
kijamii au vinavyomilikiwa na serikali — vilevile miongozo hii inawalenga washirika wengine
walio nje ya vyombo vya habari lakini wanashiriki katika kusimamia uchaguzi au kuratibu
namna uchaguzi unafanywa, na kwamba wameipokea na kuikubali miongozo hii.
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HAKI NA MAJUKUMU

Kwenye utaratibu mzima wa uchaguzi wowote ule, zipo haki za namna tatu
i) Haki ya mpiga kura kufanya uamuzi unaofaa kwa sababu amefahamishwa ifaavyo
i) Haki ya mgombeaji kusambaza hoja zake ili acleweke na umma

iif) Haki ya vyombo vya habari kuripoti matukio kwa njia huru, huku vikitoa hoja kuhusu

maswala muhimu kwa umma kwa njia huru

1. Kuwajibikia raia

Wajibu wa vyombo vya habari msimu wa uchaguzi ni kuhakikisha kwamba mpiga kura
amepata habari zifaazo kumwezesha afanye uamuzi unaomfaa ufikapo wakati wa kupiga
kura. Kwa hivyo vyombo vya habari vina jukumu la kufuatilia na kuangazia shughuli za
uchaguzi kwa njia inayompa mpiga kura habari sahihi, zinazoweza kutegemewa kuhusu
utaratibu mzima wa uchaguzi. Baadhi ya mambo ambayo mpiga kura anafaa kuyaelewa
kupitia juhudi za vyombo vya habari ni sheria za uchaguzi, utaratibu wa uchaguzi, maswala
yanayoibuka kwenye misururu ya kampeni, vyama vya siasa na wagombeaji, na vilevile
usalama uchaguzini. Habari hizi zitamwezesha mpiga kura kufahamu haki ya kutekeleza

jukumu lake la kidemokrasia bila woga, kutishwa au bila kulazimishwa.

Vyombo vya habati pia vinafaa kumpa mpiga kura nafasi ya kusikika; iwe moja kwa moja
hivi kwamba mpiga kura anapata fursa ya kujieleza na asikike, au kuwezeshwa kwa njia isiyo
ya moja kwa moja kwa kuhakikisha hoja zake na kauli zake zinasambazwa na vyombo vya

habari- iwe kupitia namna ya uangaziaji au hata kupitia kura za maoni.

Vyombo vya habari vina jukumu la kufafanua na kufichua ukweli uliomo kwenye hadithi
zinazosambazwa kuelezea asili ya suala fulani, ubaguzi dhidi ya makundi fulani, kukomesha

habari za uongo, juhudi za kusambaza uongo na propaganda za kusifia watu fulani.

2. Kuwajibikia mgombeaji

Vyombo vya habari vinafaa kutoa habari kwa usahihi, kuzingatia haki, kuangazia pande
zote, na kwa njia isiyoegemea upande wowote kila vinapoangazia uchaguzi. Vyombo hivyo
vinafaa kuonyesha kwamba vinawapa nafasi wagombeaji wote na vyama vyote vya siasa, au
kwamba wahusika hao pia wanahojiwa na kuulizwa maswali — vyama vya kisiasa ambavyo
ni vidogo, na wagombeaji wasiojulikana wasichukuliwe kwa njia inayoshusha heshima zao.
Uangaziaji wa haki unaotoa nafasi kwa pande zote kusikika vilevile unamaanisha kwamba
hata taarifa za matukio ya uchaguzi, na wakati ambapo yanaripotiwa, unarejelea hoja za

vyama tofauti tofauti au wagombeaji tofauti tofauti.
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3. Kuwajibikia nchi

Vyombo vya habari kwa pamoja huchukuliwa kama raia wa nchi; kwa hivyo vina jukumu
la kuhusika katika kujenga nchi iliyo salama na kujali mustakabali wake. Kutokana na
hilo vyombo vya habari vinafaa kutumia nafasi muhimu viliyonayo msimu wa uchaguzi
kupigania utulivu katika nchi, kuzuia mizozo na migongano, ikiwemo vurugu za kijinsia
kwa kupigia debe uzingatiaji utiifu kwa sheria na utendakazi wema wa taasisi za serikali. Hilo
linashirikisha kupigania kuwepo heshima na utawala unaotii katiba ya nchi kwa viwango vya
kimataifa. Vyombo vya habari vilevile vinafaa kujenga mifumo ya kuzuia mizozo ya ndani
katika vyumba vya habari. Mizozo hiyo inaweza kuathiri au kushawishi namna ambavyo
vinaangazia uchaguzi. Vyombo vya habari vina jukumu la kuonyesha misimamo mbalimbali
kwenye matangazo yake ya uchaguzi, ikiwemo misimamo ya makundi ya wale wanaopuuzwa
au jamii zilizotelekezwa. Kuripoti uchaguzi kwafaa kuelewa tofauti zilizopo baina ya jinsia
ili kuzipa nafasi jinsia zote, kuwapa raia nafasi sawa wakiwa vyanzo vya habari na wahusika

kwenye habari.

4. Kanuni
Kila vinapoangazia uchaguzi, vyombo vya habari/wanahabari na washirika wengine kwenye
vyombo vya habari wanafaa kuzingatia kanuni za utendakazi wa kazi ya uanahabari siku

zote:

¢) Usahihi na haki

Vyombo vya habati siku zote lazima kuhakikisha kwamba taarifa zake za habari ni sahihi,
za ukweli, zina haki, zinaangazia pande zote na kwamba yale yanayochapishwa yanaweza
kuthibitishwa.

it) Kushirikisha mawago mbadala

Vyombo vya habari vinafaa kuandaa na kuchapisha taarifa zinazoangazia pande zote
zinazorejelea kauli zote zilizotolewa kuhusu jambo Fulani. Namna ya kuchagua hoja
za kuchapisha pia yafaa kuonyesha mitizamo mingi inayoibuka kwenye mjadala wa
kitaifa unaoendelea. Tahariri zinazochapishwa na makala yaliyolipiwa ili kuchapishwa au

kuangaziwa yote yanafaa kutambuliwa waziwazi ili yatofautishwe na habari

t1) Usiri wa vyango muhimu vya habari

Vyombo vya habari vinawawajibikia watu na taasisi ambazo vinaziangazia na vilevile wajibu
kwa jamii nzima. Kwa hivyo wanahabari na washirika wengine kwenye vyombo vya habari
wanafaa kulinda vyanzo vya habari; kuweka siri majina ya wale waliofichua yale muhimu.

Licha ya hiyo vyombo vya habari havitatumia vyanzo vya habari visivyotajwa majina
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kuendeleza agenda zao binafsi na kuchapisha uongo.

iv) Haki ya kusikika

Vyombo vya habari vitampa mtu yeyote au shirika lolote nafasi ya kuelezea upande wake
akiwa ameangaziwa kwa njia inayomdhulumu au kumfedhehesha, Wakati wowote vyombo
vya habari vikipeperusha ripoti zisizo sahihi na zinazomtaja mtu vibaya, mhusika anafaa

kupewa nafasi kuelezea upande wake.

v) Uadilifu

Wanahabari na washirika wengine kwenye vyombo vya habari lazima watekeleze majukumu
yao kwa njia inayotii Kanuni ya Utendakazi wa kazi ya Uanahabari nchini Kenya. Yafaa pia
waonyeshe kwamba wanawaheshimu watu huku wakijaribu juu chini kujenga heshima ya
watu kwenye taaluma ya Uanahabari. Ieleweke kwamba ufisadi ni tishio kuu kwa kazi ya
uanahabari, kwamba unaweza kuharibu heshima zinazofaa kupewa vyombo vya habari ili
kuendelea kusikizwa na kuaminika, tumekubaliana sote kwamba mshirika katika vyombo

vya habati:

a) Hatakubali au kupokea rushwa

b) Hatatumia visivyo nafasi yake ya Uanahabari

¢) Hatatoa nafasi za mapendeleo kwa mwanasiasa yeyote au chama chochote cha kisiasa

d) Hataandaa taarifa zinazolenga kufaa maslahi binafsi ya watu, maslahi ya chama, kabila
au dini.

e) Hatawaharibia watu sifa

f) Hataendeleza na kupalilia matamshi ya chuki, kuwachochea watu kufanya vurugu na
kufanya propaganda

@) Hatatangaza matokeo ya uchaguzi ambayo bado kuthibitishwa.

h) Hatachapisha habari ambazo ukweli wake haujathibitishwa.

i) Hatabadilisha tarakimu, takwimu na ukweli uliopo

vi) Maneno machafu, lugha ya matusi na mielekeo ya kuchukia
Vyombo vya habari havitachapisha maneno machafu, matusi na taarifa zinazochukiza- ipo
idhini ya kufanya hivyo iwapo itakuwa ndiyo njia ifaayo zaidi kuufahamisha umma ifaavyo
au iwapo habari ile haitakuwa na mashiko bila matamshi kama hayo
Kuchapisha picha za miili ya watu ikiwa imekatwakatwa, visa vya watu kutokwa na damu na
umwagaji damu, maenco ya kutisha kwafaa kuepukwa — ipo idhini iwapo kuchapisha picha

hizo na video kama hizo ndio kuuhudumia umma vyema.
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Iwapo picha hizo au video lazima zitumike; kuchapishwa au kupeperushwa, itafaa
umma uonywe kwamba zipo picha zinazotatiza au zipo habari zinazotatiza.

vii) Faragha

Licha ya kwamba washirika kwenye siasa, wakiwa watu ambao maswala yao huangaziwa
mbele ya umma, kumaanisha wameachilia shughuli zao nyingi kuangaziwa, ni muhimu
kwa vyombo vya habari kuelewa kwamba watu hao pia wana maisha binafsi yanayofaa
kupewa faragha za kutosha, ikiwemo maisha ya familia na jamii zao. Kwa hivyo
wakishughulikia watu wenye nafasi kama hizi, wanahabari/washirika katika vyombo vya
habari watahakikisha:

a) Linganisha haja ya umma kupata habari / haki ya umma kufahamishwa na haki ya
mwanasiasa / mtu yeyote maarufu kupata nafasi ya kufanya shughuli zake binafsi.

b) Jiulize ni kwa njia ngani habari unazotafuta kutoka kwa mwanasiasa huyo zinahusika
kwenye majukumu yake ya umma. Na upo mwingiliano wowote baina ya mambo

yake na shughuli za vyombo vya habari?

¢) Lenga maswala na habari zinazohitajika kwenye shughuli za uchaguzi na utaratibu

wa kidemokrasia

d) Usiingilie na kuuliza maswali kuhusu maisha binafsi ya mwanasiasa bila idhini yake,
mwelekeo kama huo unakubalika tu iwapo yapo mahusiano baina ya maisha yake

binafsi na mambo ya umma.

¢) Usitumie habari kuhusu boma la mtu, familia yake, dini, kabila/jamii, afya yake,
mahusiano yake ya kimapenzi, maisha binafsi na shughuli zake za faragha — ipo
idhini tu iwapo maswala haya yana mwingiliano na shughuli zake za umma kwa

hivyo umma una haki ya kuzijua.

f) Usiingilie au kuuliza maswali kuwahusu watu wenye uhusiano binafsi na mwanasiasa
iwapo wao sio wahusika kwenye siasa — ipo idhini iwapo yale wameyahusika

yanaathiri shughuli za umma.

viir) Kuingilia majongi na mishtuko ya watu

Vurugu ambazo hutokea wakati wa uchaguzi na majonzi ya watu mara nyingi hupewa
umuhimu kama habari kuu, lakini waathiriwa wengi huwa hawajui namna ya kujihusisha
na vyombo vya habari. Wanahabari na washirika wengine kwenye vyombo vya habari
wanapaswa kujiepusha na hali ambapo wanawatumia vibaya waathiriwa hao- yafaa
waheshimu faragha za waathiriwa hao. Iwapo taarifa anayoshughulikia mwanahabari
inahitaji waathiririwa kuhojiwa, basi taarifa hiyo yafaa kuandikwa na kupeperushwa kwa

njia inayojali maslahi ya walioathirika. Katika kushughulikia visa vyenya majonzi na
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mishtuko, vyombo vya habati/wanahabati wanapaswa:
a) Kujali maslahi ya wahusika kila anapokusanya habari

b) Kujitambulisha na kupata idhini ya jamaa wa familia anayetegemewa na familia ile kabla

kuingia nyumbani kwao- boma la watu si maeneo ya umma, kutafuta habari.

¢) Kuwa mwangalifu katika kutumia picha na majina ya wahusika- usichapishe au
kupeperusha iwapo upo uwezekano wa kuwaathiri watu wahusika kwa namna yoyote
ile

ix) Kamera na vifaa vya kunasa sauti kisire
Kunasa sauti za watu au kwa kamera kwa njia ya siri hupalilia mjadala kuhusu kanuni za
kazi na ukiukaji sheria. Kwa hivyo, swala hilo yafaa vyombo vya habari na wanahabari

waichukulie kwa namna ya;

a) Kutomnasa mtu kwa kamera au sauti yake bila mwenyewe kujua. Ipo idhini ya kunasa
kwa siri kwa ajili ya kumlinda mwanahabari kukitokea mashtaka kuhusu taarifa
aliyoifanya, vilevile iwapo taarifa anayofuatilia ina umuhimu mkubwa kwa umma huku

mwanahabari akiwa hana njia nyingine ya kupata habari hiyo.

b) Kabla kunasa mazungumzo ya simu ili yatumike kwenye taarifa, au kwenye matangazo
ya moja kwa moja, kwanza wafahamishe wahusika kwamba simu hiyo inarekodiwa na
mazungumzo yatatumika kwenye taarifa za habari. Hata hivyo suala hili ni tofauti na
pale ambapo mazungumzo ya simu ni yale yamefanywa kwenye stesheni zenye vipindi
vya watu kupiga simu studioni kuchangia mijadala ambayo inapeperushwa moja kwa
moja, na:

¢) Kutowapiga picha watu wakiwa wanapiga kura ndani ya kituo cha kupiga kura kwa

sababu kura ya mtu ni siri.

5. Wajibu wa chombo cha habari

1li kuwe na uangaziaji uchaguzi kwa njia safi na nyororo ya kitaalamu, chombo cha habari

kinafaa:

i) Kuhakikisha kwamba wanahabari wake na washirika wengine kwenye vyombo

wanafanya kazi katika mazingira yanayoifaa kazi ile
i) Kuwapa wanahabari na washirika wengine kwenye vyombo uhuru wa kufanya kazi yao.

iif) Kuwalipa wanahabari mishahara inayoendana na umuhimu wa kazi yao, wape vifaa vya
kufanya kazi na mafunzo kuhusu namna ya kuangazia uchaguzi

iv) Kuhakikisha usalama wa wanahabati/washirika wengine katika vyombo vya habari
na usalama wa vifaa vyao vya kazi hasa kupitia mipango ya bima. Wanahabari na
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washirika wengine kwenye vyombo vya habari ambao wamejeruhiwa kazini na vifaa
vyao kuharibiwa yafaa walipiwe fidia

v) Kutii kanuni za utendakazi na viwango vya kazi vinavyotolewa na kanuni hizo

vi) Hakikisha kwamba sera za uanahabari za chombo cha habari na sera za utumiaji wa

mitandao ya jamii zinatangaza masharti ya namna ya kuangazia uchaguzi.

vii)Hakikisha kwamba wanahabari/washitika kwenye vyombo vya habari na shirika
la habari kwa ujumla wanalindwa kutokana na athari za kupitia mitandao ya jamii

zinazotishia usalama wao.

viii)Toa huduma za ushauri nasaha wa kisaikolojia kwa wanahabari na washirika kwenye
vyombo vya habari kuhusu matatizo wanayokumbana nayo wanapoangazia na
kufuatilia shughuli za uchaguzi

ix) Wanahabari wa kike na washirika w akike kwenye vyombo vya habari hukabili hatari za
namna tofauti na wanaume kwa sababu ya jinsia yao. Wasimamizi katika vyumba vya
habari yafaa wawe wanakumbuka haya kila mara wanapowatume nje kufuatilia shughuli
hatari iwe uchaguzini au nyingine.

x) Hakikisha kwamba wanahabari na washirika kwenye vyombo vya habari wanaoangazia
uchaguzi wamepata vitambulisha mahsusi kwa jukumu hilo. Mbali na vitambulisho
wakuu wa mashirika ya habari wanapaswa kuwapa mavazi maalum ya kuwatambulisha

makoti ya, kofia ambazo zafaa kuvaliwa wakati wote mwanahabari yupo kazini

xi) Vyombo vya habari, kwenye masuala ya kisiasa, vinapaswa kuchukua msimamo wa
kadri hivi kwamba haviegemei upande wowote. Ikitokea kwamba chombo kimechukua
msimamo wa kuunga mkono mgombeaji fulani au chama fulani, chombo kama hicho
kinafaa kukumbuka kwamba msimamo huo unawatia hatarini wanahabari wa chombo

hicho kadri wanapofuatilia shughuli za uchaguzi.

xif)Hakikisha kwamba mwanahabari anayenuia kuwania kiti uchaguzini au anayeamua
kumfanyia kazi mgombeaji fulani au chama cha siasa wakati wa uchaguzi anajiuzulu

kutoka kwenye chumba cha habari miezi sita kabla siku ya uchaguzi.

xiii) Utaratibu ambapo vyombo vya habari vinafuatilia matokeo ya uchaguzi kutoka vituo
vya kupigia kura na kufanya hesabu ya kura hizo huchangia katika kuboresha makali
ya kubaini makossa uchaguzini. Licha ya hivyo vyombo vya habari havitawatangaza
washindi kwenye nyadhifa zozote zile, kabla taasisi maalum inayoongoza uchaguzi

imetoa tangazo rasmi.
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6. Wajibu wa vyombo vya habari chini ya umiliki wa serikali

Wakala/Taasisi ya Habati ya Kenya (KNA), Shirika la Utangazaji la Taifa (KBC), na taasisi
ya MyGov kwa pamoja yana wajibu katika msimu wa uchaguzi kuufahamisha umma
yanayotokea kwenye utaratibu mzima wa uchaguzi, huku yakiangazia maswala muhimu na

kuwaclimisha wapiga kura.

Likiwa shirika la Utangazaji la Taifa, KBC lina wajibu wa kuangazia uchaguzi kwa njia ya haki
na usawa kwa wahusika wote huku likitoa nafasi kwa hoja zinazotofautiana kupeperushwa.
Mbali na hayo sheria inataka kwamba KBC ishauriane na Tume ya Uchaguzi na Mipaka
nchini IEBC, wakati wa kampeni kabla siku ya uchaguzi wa urais au ubunge, uchaguzi katika
serikali za kaunti iwe inatoa nafasi kwa vyama vya siasa ambavyo vimesajiliwa kushiriki

uchaguzini kuelezea na kufafanua sera zao.

Likiwa Shirika linalofadhiliwa na umma, ili kuhudumia umma, KBC ina wajibu wa
kuwaclimisha wapiga kura na kuhakikisha wanaendelea kupashwa habari muhimu msimu
mzima wa uchaguzi. Vipindi vyake vinavyohusu maswala ya uchaguzi vinafaa kuifikia idadi
kubwa ya watu waliosajiliwa kupiga kura. Shirika la Utangazi la KBC linafaa kufanya juhudi
za kuyafikia makundi ambayo kwa desturi hutengwa kwenye utaratibu mzima wa uchaguzi,

na hasa jamii za watu wachache nchini, dini ambazo hupuuzwa na wanawake.

Vipindi hivyo vinapaswa kuandaaliwa kwa njia inayozingatia haki matangazo yake yawe
yasiyopendelea upande mmoja na vinafaa kuwafahamisha ifaavyo wasikilizaji kuhusiana na
utaratibu wa uchaguzi, ikiwemo namna ya kupiga kura, kura hupigiwa wapi naa lini, kujisajili
kuwa mpiga kura na namna ya kuthibitisha kwamba umesajiliwa, umuhimu wa kura kuwa
swala la siri (hali inamwokoa mpiga kura dhidi ya kudhulumiwa), na umuhimu wa kupiga
kura.

7. Wajibu wa vyombo vya habari vinavyomilikiwa na jamii na vyombo
vinavyopeperusha matangazo kwa ndimi asili za Kenya
Ili kuhakikisha kwamba jamii, wamiliki na wafanyakazi wa vyombo hivyo hawavitumii

vibaya, wasimamizi wa vyombo hivyo wanafaa:

a) Kutoaoa matangazo/habari zinazoshitikisha hoja na kauli zote kwa njia ya haki — toa

nafasi kwa vyama na wagombeaji wote wanaohusika uchaguzini.

b) Kukomesha mwenendo wa kutumia chombo cha habari kuchafua sifa za wagombeaji

wa Vit vya siasa usiowaunga mkono.

¢) Kutii kanuni ya utendakazi wa kazi ya Uanahabari nchini Kenya na Kanuni ya utungaji
Vipindi kwenye Huduma za utangazaji nchini Kenya

d) Kuhaakikisha kwamba chombo hicho hakitumiki kusambaza matamshi ya chuki na

uchochezi baina ya jamii au wagombeaji.
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8. Wajibu wa wanahabari na washirika kwenye vyombo vya habari
Ili kuangazia uchaguzi kwa ufanisi, wanahabari na washirika kwenye vyombo vya habari

wanapaswa:
a) Kufahamu sheria za uchaguzi na masharti yaliyopo ikiwemo taratibu za upigaji kura

b) Wafanye utafiti ufaao kuwahusu wahusika kwenye siasa na shughuli za kisiasa, ikiwemo
mifumo ya vyama husika vya siasa na oparesheni zao; maswala ya fedha; umaarufu wa
kimaeneo; kuuuliza maswali yanayowafaa wapiga kura, tangaza maswala ambayo raia

wanataka vyama vya siasa na wagombeaji wayashughulikie.

¢) Kuhakiki manifesto za vyama vya siasa na za wagombeaji ili kubaini namna wanavyotii
wito wa kumhudumia raia, na kushughulikia maswala muhimu kwa rais na majukumu
yao ya kikatiba

d) Kuhakikisha kwamba vitambulisho vya kazi ambavyo hutolewa na Baraza la Vyombo
vya Habari la Kenya, vitambulisho vya taasisi nyingine ya usimamizi na uratibu , vipo
katika nafasi sawa na vinakubalika

e) Kutii sheria zote na masharti yanayohusiana na Kanuni za Utendakazi wa kazi ya

Uanahabari na wairika wengine wa vyombo vya habari msimu mzima wa uchaguzi

f) Kila wanapofuatilia shughuli za uchaguzi au waonckana kwenye televisheni
wanahabarina washirika wengine kwenye vyombo vya habari wanafaa kujiepusha na

mavazi yanayofanana na yale ya chama chochote cha siasa.

9. Wajibu wa taasisi za serikali
Vyombo vya habari vina haki ya kuendesha shughuli zao za kikazi bila woga au kutishwa.
Vyombo vya habari kwa hivyo vinatarajia taasisi za serikali :

a) Kuhakikisha kwamba washirika kwenye vyombo vya habari wanaendesha shughuli
zao kwenye mazingira yasiyokuwa na vurugu na vitisho sawa na inavyotajwa kwenye
kifungu cha 34 cha Katiba ya Kenya 2010.

b) Kunzisha uchunguzi wa haraka na kuwashtaki wanaopanga mavamizi dhidi ya

wanahabari na vifaa vyao vya kazi

¢) Kuchukua hatua za kuzuia kutokea kwa udanganyifu uchaguzini, wizi wa kura na njama

zinazoharibu matokeo ya uchaguzi

d) Kuandaa hesabu ya kura na ujumuishaji ufanyike kwa njia yenye uwazi kuzingatia haki

huku matokeo yakitolewa punde baada ya hesabu kumalizika

e) Kuenga mahusiano safi na yenye heshima za kikazi baina ya taasisi za serikali na
vyombo vya habari

f) Kuoa nafasi kwa habari muhimu zilizomo kwenye taasisi za serikali kufikiwa na vyombo
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vya habari kwa ajili ya kuufahamisha umma sawa na inavyonakiliwa kwenye katiba ya
Kenya (2010) na Sheria ya utoaji Habari (2016)

¢) Kila mara serikali inapofanya vikao vya vyombo vya habari ni muhimu kuzingatia
masharti ya kuzuia ueneaji wa janga la Korona —Covid 19.
10. Wajibu wa taasisi za kuratibu utendakazi wa Vyombo vya habari
Ni wazi kwamba utendakazi wa waratibu wawili wakuu wa Vyombo vya habari, Baraza la
Vyombo vya habari la Kenya na Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya huongozwa na sheria

zilizopo, msimu wa uchaguzi huja na mambo mengine kwa hivyo taasisi hizo mbili zafaa :

a) Kwa moyo wote, kuhakikisha utekelezaji wa kanuni za utendakazi wa kazi ya uanahabari
nchini Kenya na utiifu kwa Kanuni za Upangaji vipindi miongoni mwa vyombo vya
utangazaji nchini Kenya. Taasisi hizi za kuratibu vilevile zafaa kuhakikisha kwamba
wanahabati na vyombo vyote vya habari vinapewa nafasi ya uhuru wa kufuatilia na

kuangazia hatua zote za uchaguzi kwenye msimu huo mzima
b) Siku zote kutetea uhuru wa vyombo vya habari

c) Wekeza katika mipango ya kutoa mafunzo na elimu muhimu kwa wanahabari na
washirika wengine kwenye vyombo vya habari ili kuhakikisha kwamba wana ufahamu

na mbinu za kuangazia uchaguzi kwa ufanisi

11. Usalama

Wanahabari na washirika kwenye vyombo vya habari wana haki ya kufanya kazi yao bila
woga, bila kutishwa, kudhulumiwa, au kushambuliwa. Licha ya hiyo ifahamike kwamba
hakuna tukio lolote la kumpa mwanahabari taarifa ambalo ni muhimu kuliko uhai wake.
Kwa hivyo wanahabari wanapaswa daima kuchukua hatua za kuhakikisha wako salama.

Wanahabari na washirika wengine kwenye vyombo vya habari wafaa:
a) Kuzingatia Maadili ya kazi wakati wote wanapofuatilia na kuangazia uchaguzi
b) Kungalia kwa makini hatari iliyopo kwenye sehemu za uchaguzi zenye mizozo na

jazba kabla kuelekea huko kufuatilia matukio - ikiwezekana, julisha shirika la habari
wanalofanyia kazi kuhusu hali ilivyo au hata mamlaka ya serikali.

¢) Wawe na haki ya kuamua aina ya matukio ambayo wanaweza kuyafuatilia iwapo
wanahofia usalama wao.

d) Endeleza shughuli zao za kazi kwa uangalifu huku wakitilia maanani usalama wao
na usalama wa washirika wao mfano wageni wanaowahoji na vyanzo vya habari
wanaoshirikiana nao.

e) Hakikisha kuchukua msimamo wa kadri usioegemea upande wowote — hali hii itmpa

mwanahabari nafasi ya kutekeleza majukumu yake kwa usalama bila hofu ya kuathiriwa.
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f) Daima beba stakabadhi muhimu za kujitambulisha; kitambulisho cha taifa, kadi za

Baraza la Vyombo vya habari, kadi za kuangazia uchaguzi kutoka Tume husika.

@) Beba kisanduku cha huduma ya kwanza na ni muhimu mwanahabari kujua kukitumia

kisanduku hicho.

h) Vaa mavazi maalum yaliyo na nakala zinazokutambulisha kama mwanahabari
zikionekana vyema — mavazi hayo yawe ya kuokoa dhidi ya hatari mfano kurushiwa

jiwe n.k.

i) Ikiwezekana daima usiangazie uchaguzi huku ukisafiri ukiwa peke yako, au ukiandamana

na misafara ya wagombeaji na viongozi wa kisiasa.

j) Dumisha mawasiliano na shirika lako la habati/mwajiti wako, wenzako kazini au
mashirika ya huduma za usalama — halafu uwe na mpango safi wa kuondoka pale

wakati wowote.

k) Angalia na kutathmini mahala ulipo ili kujua utajificha wapi kukitokea dharura au

vurugu wakati unafuatilia mikutano na hadhara za kisiasa.

) Daima beba stakabadhi zako za bima ya matibabu ili kukitokea dharura na umejeruhiwa

itakuwa rahisi kupokea matibabu ya dharura.

m)Tii masharti yote yanayohusiana na janga la Korona- Covid 19, ikiwemo kuvaa mavazi

ya kuzuia maambukizi, kutumia sanitaiza na kutokaribiana na watu.
Kuhakikisha usalama kutokana na athari za mitandao na nyendo za dijitali

Usalama dhidi ya athari za mitandao na nyendo za dijitali umeanza kuwa muhimu katika
shughuli nzima ya kukusanya habari, kuziandaa habari zile kwa ajili ya magazeti televisheni

na rediyo kupeperushwa. Kutokana na athari hizo msimu wa uchaguzi wanahabati wanafaa:

a) Wanahabari yafaa kuzipa kompyuta zao kingavirusi za tarakilishi imara ya mitandao ya
kibinafsi ya dijitali(VPN) iliyohakikishiwa usalama wake ili kulinda kazi za uanahabari
wanazoshughulikia ili kuhakikisha mawasiliano yao iwapo kumetokea swala la

kupunguza huduma za mitandao au hata kuzima huduma hzo wakati wa uchaguzi

b) Kupata mafunzo kuhusu namna ya kukabili changamoto kadhaa za mtandao ikiwemo
troli za mtandao, kuonewa na kuvurugwa, udukuaji na mashambulizi mengine ya
mtandao ili kuchukua hatua muhimu za kujilinda na kulinda habari zozote ambazo

mwanahabari amezihifadhi.

12. Kushughulikia janga la Korona —COVID 19
Kwa kuwa kufuatilia na kuangazia uchaguzi kunaandamana na kukutana na kutangamana
na mikutano na hadhara za watu na wanasiasa, wanahabari na washirika wengine kwenye

vyombo vya habari wanapaswa kuchukua hatua za kujilinda kutokana na kuambukizwa
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virusi vya Korona. Kwa hivyo yafaa,

a) Wajitenge na kutokaribiana na yeyote aliye na dalili za mafua ya namna yoyote mfano
kukohoa na kuchefua

b) Wahoji watu katika maeneo yaliyo wazi wala sio kwenye vyumba. Hakikisha kwamba
zipo hatua kadhaa baina yao na wageni wanaowahohi ili wasikaribiane, ikiwezekana

tumia mikrofoni/kinasa sauti cha mkono mrefu.

¢) Tafuta huduma za matibabu kwa haraka punde wakiona dalili mfano mwili kusikia
baridi, kupungukiwa hewa ukipumua. Ni muhimu kujitenga na watu ili usiwaambukize-

ndio ushauri unaofaa kuzingatiwa

d) Tumia sanitaiz a au unawe mikono mara kwa mara kwa sabuni ukitumia maji

yanayotititika. Tumia sanitaiza kwenye vifaa vya kazi zikiwemo mikrofoni/vinasa sauti

e) Tumia mavazi ya kuzuia athari za namna nyingi kila mara ukifuatilia na kuangazia

mikutano ya kisiasa

f) Ukiwa umekwenda kufuatilia tukio kuliangazia iwe hospitalini, kwenye markiti au

mikutano ya siasa usiweke vifaa vya kazi chini sakafuni.

13. Midahalo ya kisiasa

Midahalo ya msimu wa uchaguzi baina ya wagombeaji wa urais, naibu rais na ugavana
imekuwa muhimu hasa kwa kuwa hutoa nafasi ya kuwapiga msasa na kuwahakiki viongozi.
Midahalo ndio jukwaa la raia kuwahakiki na kuangalia kwa makini utendaji wa viongozi.

Kwa hivyo vyombo vya habati vyafaa;

a) Toa nafasi kwa waombeaji wote kushiriki kwenye mdahalo wa urais bila kujali mitizamo

yao ya kisiasa na vyama vyao, tabaka lao na sifa waliyonayo mbele ya umma

b) Midahalo hiyo iongozwe na wanahabari na washirika kwenye vyombo vya habari wenye
sifa za uadilifu na wanaozingatia maadili ya kikazi. Waendeshaji midahalo wanafaa

kuchaguliwa kutumia kanuni zinazokubalika katika tasnia ya uanahabari
¢) Mdahalo hiyo isitumiwe kwa manufaa ya kifedha

d) Pekua kauli za wagombeaji kila wanapotoa hoja kwenye midahalo hiyo ili kuhakikisha
kwamba hawatumii nafasi ile kuendeleza porojo na uongo- hakikisha kwamba

wanawajibikie hoja na taarifa wanazotoa.

e) Peperusha matangazo ya midahalo na kuyachapisha kwenye vyombo mbalimbali ili

kuendeleza haki na usawazishaji vilevile hakikisha imewafikia wasikilizaji na watazamaji
wa tabaka mbali mbali.
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MADHARA NA HATTA

14. Matamshi ya chuki
Vifungu vya 33 na 35 vya katiba ya Kenya 2010 vinaidhinisha uhuru wa kujieleza na uhuru
wa kupata habari, lakini pia vinanakili kwamba uhuru huo haushirikishi;

a) Propaganda inayochochea vita

b) Kuchochea vurugu katika jamii

¢) Matamshi ya chuki

d) Kupalilia chuki miongoni mwa watu hasa chuki za kikabila, kuharibu sifa za watu na

kuwaathiri vibaya

Maana ya Matamshi ya chuki

Matamshi ya chuki ni hatia chini ya sheria za Kenya. Mtu atakuwa na hatia ya kueneza chuki
kupitia matamshi yake iwapo ametamka, ameandaa na kuchapisha na kusambaza habari
zenye vitisho, matusi, kama vile picha za namna ile au tabia zenye nia ya kuibua chuki za

kikabila. Uhalifu unaotokana na chuki nchini Kenya huchochewa na yafuatayo

a) Kutumia ubaguzi hasi unaowachukulia watu wengine kuwa wasiofaa, hasa ubaguzi

unaoegemea mila na desturi za watu, jinsia, jamii na kabila na rangi ya ngozi
b) Habari zenye mielekeo ya mihemko kwenye vyombo vya habari zinazopalilia vurugu
¢) Hotuba zilizojaa hisia na kauli za chuki, hasa kwenye mikutano ya siasa

d) Matangazo ya kujenga sifa za wanasiasa

Sifa kuu za matamshi ya chuki
a) Jumbe za kuwatisha watu, za matusi hapa na pale kutumia lugha ya mafumbo kwa

lengo la kuwapotosha watu au kuwachochea.

b) Jumbe zinazolenga kundi fulani kuhamasisha chuki dhidi yao, hasa kuzingatia rangi yao
ya ngozi, uraia wao, kabila na dini

Maswali ya kuuliza kuhusiana na matamshi ya chuki
i) Anayetoa matamshi hayo ana lengo gani, na je yafaa umma usikie matamshi yake au
yanafaa kupuuzwa?

i) Je taarifa aliyotoa ina thamani gani kwa jamii?
iif) Matamshi yake yamewafikia nani na je zipo ishara kwamba lipo lengo la kupalilia chuki?

iv) Je matamshi hayo yalitolewa maksudi kuwaathiri watu?
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v) Je matamshi hayo ni hatari kwa jamii, na je yanaweza kuchochea vurugu au kusababisha
madhara?

vi) Je ipo historia ya mizozo au ubaguzi hasa mahala ambapo matamshi yalitolewa?

vii)Habati zote zinazovifikia vyombo vya habari na zina sifa hizi ambazo tumeorodhesha
zinafaa kufanyiwa uhakiki na upekuaji ufaao. Wanahabari na washirika wa vyombo vya
habari vilevile wanapwa kutathmini Habari na kubaini ukweli wake kwa kuzingatia
mahitaji ya umma ya kufahamishwa na haki za umma kupokea habari kabla ya
kuchapisha habari hizo.

Kwa mujibu wa sheria za kimataifa na kifungu cha 13 cha Sheria ya Uwiano na Utangamano
wa Taifa (2008), vyombo vya habati/mwanahabari:

i) Hatachapisha hotuba au matamshia ambayo moja kwa moja yanachochea vurugu au
maangamizi ya jamii
if) Hatachapisha hotuba au matamshi yenye mwelekeo wa kuchochea ubaguzi, chuki na

vurugu za kikabila au kidini

iif) Akishughulikia namna nyingine za matamshi ya chuki, mwanahabari au vyombo vya
habari vitumie matamshi vikiwa na nia ya kufichua yaliyosemwa, kukosoa na kukataa
matamshi hayo na kiini chake. Vinginevyo, mwanahabari/mshirika katika vyombo vya
Habari anapaswa:

a) Kutowanukuu wale wanaotoa matamshi yanayochukiza hasa yanayoashiria
jamii na makabila ya watu, rangi ya ngozi, tabaka na jinsia
b) KaJiepushe na maneno hasi yanayokejeli jamii na makabila au rangi ya ngozi

ya watu

15. Kuripoti kwa njia inayoelewa uwepo wa hisia za mizozo na migongano
katika jamii

Kwa kuwa vyomboa vya habati vina wajibu muhimu katika jamii, kanuni za uvanahabari
unaoclewa kwamba jamii ina uwezekano wa kukumbwa na mizozo zinafaa kuwaongoza
wanahabari na washirika katika vyombo vya habari wakifuatilia na kuangazi uchaguzi.
Katika mazingira ya vurugu na mizozo, wanahabari na washirika kwenye vyombo vya

habari wanafaa;
a) Wafahamishwe kuhusu asili ya mizozo hiyo inayoibuka misimu ya uchaguzi
b) Kutoa habari za uchaguzi kwa usahihi na kwa njia ya ubunifu

¢) Tumia maneno kwa uangalifu ili kupunguza mizozo na kuiepusha baina ya jamii

zinazozozana

d) Kutopuuza ya wale walioathirika kwa mizozo ya uchaguzi
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e) Jiepushe na hali ya kuyachukulia maoni kuwa ukweli wa tukio

f) Wasaidie watu kuelewa matukio kwa kuwapa msingi wa tukio hilo na muktadha wake
kupitia tathmini zisizoegemea upande wowote- jumuisha hoja nyingi na maoni ya
pande nyingi.

@) Jiepushe na kuangazia mizozo ukitumia mitizamo na hoja za viongozi pekee na watu
maarufu katika jamii. Kuripoti mizozo kwafaa kuchukua kauli nyingi wala sio za
tabaka la walionavyo pekee. Jumuisha hoja za watu wadogo ambao watatoa misimamo
inayoshikiliwa na wengi katika jamii

h) Wawezeshe raia kufahamu na kuhisisalama kwa kuripotijuhudi za kusuluhisha mizozo,

kuipunguzana kudumisha amani
i) Changia katika njia za kutafuta suluhu ya mizozo
j) Jiepushe na hali ya kuwatia watu katika mazingira yanayohatarisha maisha yao

k) Elewa hisia za watu na woga walionao kuhusu jambo ili usisababishe machungu na

mateso.

) Onyesha heshima za kibinadamu hivi kwamba ukitangaza dhuluma usipuuze baadhi na

kuonyesha mambo ya juu juu - mizozo yenye vurugu ina athari nyingi tena nzito.

m) Hakikisha kwamba umeelezea ni kwanini uchapishe picha fulani zinazotisha baadhi ya
wasomaji/watazamaji.

Manahodha wa vipingi vya mijadala wana jukumu la kuongoza mazungumzo yanayotii
sheria ili kuepuka migongano. Yafaa wawe makini kwenye matamshi wanayotoa wakati wa
kuongoza mijadala. Mfano kutumia maneno kama ‘watu wetu’ au §amii yetu’” kunaweza
kueleweka vibaya na wasikilisaji/watazamaji, kinyume na lengo la aliyeyatumia maneno
hayo. Nahodha wa kipindi anafaa kushikilia usukani kwa njia imara ili kukomesha kauli za

uchochezi kutolewa na wahusika kwenye mjadala iwe studioni au kupitia njia ya simu.

16. Kuripoti kwa njia inayoelewa tofauti za kijinsia katika jamii
Lengo la kuripoti kwa kuelewa tofauti za kijinsia katika jamii ni kuyashirikisha maslahi
ya watu wote katika jamii licha ya jinsia yao kwenye utaratibu mzima wa uchaguzi.
Kuwashirikisha kwa kuangazia vizuizi vinavyowafanya wasishiriki kwa ukamilifu kwenye
uchaguzi nawanaume wanafaa kupewa nafasi sawa kwenye taarifa za habari wakiwa viini
vya habari au wageni kwenye vipindi. Kuripoti kwa kuelewa tofauti za kijinsia katika jamii
kunahusu:

i) Kuripoti kwa kuelewa majukumu ya kila jinsia, mapungufu yaliyopo, ubaguzi kwa ajili

ya jinsia ya mtu

i) Kuhimiza usawa na haki kwa kuangazia watu wote
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iif) Kuhakikisha haki na usawa kwa jinsia zote katika uchaguzi
iv)Kufichua vurugu zinazoandaliwa kuilenga jinsia fulani

Kuangazia uchaguzi unaozingatiatofauti za kijinsia katika jamii kunavitaka vyombo vya

habari na wanahabari;

a) Kuangazia jinsia zote kwa njia ya haki na usawazishaji kwa kuwachagua viini vya habari
na kuchapisha taarifa ili kutimiza usawa wa jinsia kwenye habari zinazopeperushwa.
Vyombo vya habari na wanahabati yafaa wahakikishe;

i) Usawa na uwakilishi wa jamii jinsia kama inavyoonekana, kusikika na kusomwa,
kwenye taarifa za habari na vipindi vingine vya matukio

ii) Uwakilishi unaosawazisha jinsia zote kama vyanzo vya habari, utoaji maoni
na kutumiwa kama wataalam kwenye taarifa za habari na vipindi cha matukio.

Juhudi zinafaa kufanywa ili kuwashirikisha wanawake miongoni mwa watalaamu

wanaoalikwa kuchambua matukio kwenye vyombo vya habari

b) Ondoa ubaguzi wa kijinsia kupitia kwa:
i) epuka taarifa zenye ubaguzi wa kijinsia, na zenye fafanuzi zinazowachukulia iwe
wanawake au wanaume kwa njia inayoshusha hadhi yao wakati wa kuangalia sifa na
majukumu ya kila jinsia katika jamii.

ii) epuka kutumia lugha inayokejeli jinsia iwe ya kike au kiume

¢) Hakiki/uliza maswali kuhusu mambo yanayoathiti usawa wa kijinsia kupitia :

i) Kuchunguza kwa undani yale yanayopuuzwa kwenye suala la majukumu ya kila jinsia
misimu ya uchaguzi.

if) Kuchunguza kubaini iwapo mifumo ya uchaguzi na nchini, uchaguzi wa urais, ubunge/
useneta, na kura za nyadhifa za kaunti inawazuia wanawake kushinda na wakapata
nyadhifa za kisiasa.

i) Kuchunguza mambo yanayofanya iwe vigumu kwa wanawake kuwa wagombeaji au
kushinda na kupata nyadhifa za kisiasa.

iv) kutochochea vurugu dhidi ya wanawake au kupuuza maovu ambayo wanawake
wanatendewa

v) Kuhunguza namna ambavyo vyama vya siasa vimetoa nafasi kwa wanawake
ikilinganishwa na wanaume kugombea viti.

vi) Kuhunguza na kubaini wapiga kura wangapi wakike wamesajiliwa na vilevile wakiume

ili kuona iwapo utofauti katika baadhi ya maeneo hasa yale yanayoathirika kwa mizozo
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au maeneo ambayo wanawake wametengwa kwa muda mrefu.
vil)Changanua namna ambavyo jinsia zimejinyakulia nyadhifa kote ili kupata idadi ya
wanawake kwa wanaume

viii)Chunguza matatizo yanayotokana na shughuli za uchaguzi hasa yale yanayochochewa

na ubaguzi wa kijinsia

17. Kuangazia watu wanaoishi na ulemavu (PWDS)
Watu waishio na ulemavu wanafaa kuhusika kwa njia zote katika shughuli nzima ya uchaguzi.
Mara nyingi walemavu hutengwa misimu mizima ya uchaguzi. Ili kundi hili liafikie haki
zaokamilifu likiwa raia wan chi, vyombo vya habari vinapaswa kutoa nafasi ya mbele kisiasa
ili wasikike ikiwemo kuangazia maswala yanayowahusu vinapoangazia uchaguzi. Vyombo
vya habati/wanahabari wanapaswa:
a) Kuyajumuisha maswala yanayowaathiri walemavu miongoni ma maswala makuu
wakati wa uchaguzi
b) Angazia walemavu kwa njia inayoinua hadhi yao na kutetea haki zao za kimsingi
wakiwa raia
¢) Tumia lugha inayoegemea upiganiaji haki wakati wa kuwaangazia walemavu, jiepushe

na ubaguzi hasi unaowadunisha
d) Fichua sera na taratibu zinazowanyima walemavu haki zao katika shughuli za uchaguzi

e) Toa nafasi ya mbele kwa juhudi za kuwajumuisha walemavu kwenye shughuli za

uchaguzi kwa namna inayotii usawa wakilinganishwa na raia wengine

f) Chunguza kiwango ambacho wagombeaji na manifesto za vyama zinaangazia maswala

yanayowataathiri walemavu

@) Toa kwa usahihi na kwa haki maelezo ya walemavu kuhusu changamoto wanazopitia

msimu wa uchaguzi.

18. Kuangazia maswala ya vijana

Nchini Kenya vijana ndio kundi kubwa sana miongoni mwa wakenya waliosajiliwa kupiga
kura. Licha ya hiyo vijana hawaangaziwi ifaavyo misimu ya uchaguzi. Kutokana na umuhimu
wa vijana kwenye utaratibu mzima wa demokrasia ya nchi na uchaguzi kwa ujumla, vyombo
vya habari vinapaswa kutoa nafasi muhimu kwa vijana vinapoangazia uchaguzi. Kwa hivyo

vyombo vya habari vinafaa :

i) Kuyajumuisha maswala yanayowaathiri vijana miongoni ma maswala makuu ya msimu

wa uchaguzi

ii) Kutumia lugha inayoelewa changamoto zinazowakumba vijana. Msingi wa taarifa
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kwenye vyombo vya habari wafaa kuepuka miegemeo ya ubaguzi hasi unaowachukulia

vijana kuwa kundi sumbufu lisilojua amani.

iif) Kutoa kwa usahihi na kwa haki maelezo ya vijana kuhusu changamoto wanazopitia

msimu wa uchaguzi.
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HABARI/VIPINDI NA MIFUMO YAKE

19. Mitandao ya jamii, vyombo vya dijitali

Kanuni za kimsingi za unahabari ambazo zinaongoza utendakazi kwenye vyombo asili vya
habari vilevile ndizo zitatumika kuongoza shughuli za wanahabari na washirika kwenye
vyombo vya djjitali na mitandao ya jamii msimu wa uchaguzi.

Hapa chini tunatoa baadhi ya miongozo kuhusu suala hili:

i) Uadilifu: Usikiuke kanuni ya kuhakikisha kazi ya uanahabari inafanywa kwa misingi ya
uadilifu

i) Viini vya habari: Mwanahabari daima anapaswa kuthibitisha habari anazopewa au
kuzitoa kwenye vyanzo vya habari

iif) Usahihi: Taarifa zinazochapishwa lazima ziwe sahihi

iv) Shughuli binafsi za mwanahabari: Licha ya kwamba wanahabati na washirika kwenye
vyombo vya habari wana uhuru wa kuandika hoja zao binafsi kwenye mitandao, mtu
yeyote anayesoma hoja hizo upo uwezekano akazichukulia kuwakilisha misimamo ya
shirika la habari wanalolifanyia kazi. KKwa hivyo wanahabari yafaa wafikirie kwa makini

kabla kuandika hoja na kuzituma mitandaoni.

v) Misimamo ya kisiasa: Wanahabari na washirika wengine kwenye vyombo vya habari
wanapaswa kujiepusha na kutangaza wazi pande za kisiasa wanaozounga mkono kwa
sababu hatua hiyo itaathiri uwezo wao wa kuangazia pande zote wakati wakifuatilia

uchaguzi

vi) Habari za punde: Hakikisha unaelewa sera za chombo cha habari kuhusu utoaji wa
habari za punde kabla kuzifyatua kwenye mitandao mbele ya matawi mengine ya
shirika hilo la habari

20. ‘Habari za uongo’

Habari za uongo ni habari zinazopeperushwa na kuchapishwa zikionekana kuwa za kweli
lakini kumbe hakuna tukio lolote la kuthibitisha kwamba jambo limetokea huku viini
vinavyonukuliwa pia vikiwa havijui pametokea jambo. Mara nyingi habati hizo huchapishwa
kwa lengo la kuwadanganya watu. Taarifa hizo mara nyingi huchipuka kwenye mitandao.
Misimu ya uchaguzi, wahusika kwenye siasa wamekuwa wakitumia mitandao kusambaza
habari za uongo na zile ambazo hazijathibitishwa. Ni muhimu kutofautisha kati ya habari
za uongo, ambazo zimebuniwa tu, na habari ambazo baadhi ya watu huzitaja kuwa za
udanganyifu, ambazo huenda zikatokana na ukosefu wa umakini miongoni mwa wanahabari

na washirika kwenye vyombo vya habari wakati wa kuandaa habari hizo. Zipo namna
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nyingine za propaganda ambazo husambazwa ili kushawishi umma ambazo vyombo vya
habari vinapaswa kuwa waangalifu visitumiwe kuzisambaza. Ili kukomesha athari za habari

kama hizi, vyombo vya habari/wanahabati wanapaswa:

a) Kufichua habari za uongo na kuutangazia umma kwamba habari fulani zinazosambazwa
si za kweli- ikiwezekana vyombo vya habari vinapaswa kuwafichua waliotunga habari
hizo.

b) Jenga sera zinazoongoza mitandao ya jamii na kuhakikisha kwamba zimetekelezwa ili

kukuza kanuni za utendakazi wa uanahabari katika nyanja za mitandao.
¢) Wasitumie au kuchapisha habari ambazo haziwezi kuthibitishwa.
d) Kutumia teknolojia ya kisasa ya mitandao kutafuta habari za uongo na kuzifichua.

¢) Kuumia njia zinazoaminika kuthibitisha habari na hata picha na nakala za video ambazo

huenda ni za uongo

f) Daima thibitisha habari zote zinazochapishwa kwenye mitandao ya jamii kabla hata

kuzisoma zote

@) Tumia mbinu za kubainisha ukweli wa habari kuzithibitisha kabla kuzichapisha au

waweza kuwatafuta wataalamu wa kuhakiki habari kupata ukweli wake

21. Kura za maoni

Kura za maoni katika msimu wa uchaguzi zinatumika kupima mielekeo ya mawazo ya
watu na mitizamo yao. Hata hivyo, ili kuhakikisha usahihi wa ripoti za utafiti, yafaa kwanza
shughuli ile ifanywe kuambatana na njia zilizopo za kisayansi. Kutokana na hiyo vyombo

vya habari/wanahabari wanapaswa:

i) Kabla kutangaza matokeo ya mashirika ya kutafiti kura ya maoni yaliyofanywa na
mashirika hayo yenyewe watafuata sheria ya Uchaguzi na Kura za maoni inayoelezea

namna utafiti huo unafaa kufanywa na kuangaziwa na vyombo vya habari

i) Wapate habari kuhusu njia zilizotumika kuendesha utafiti huo, wapate matokeo rasmi ya
utafiti huo halafu tafuta maoni na hoja za wataalamu kuhusu ubora wa njia zilizotumika

kufanya utafiti huo vilevile ufafanuzi wa matokeo hayo.

iif) Maelezo ya watu waliohojiwa kwenye utaratibu wa utafiti (sauti zao zilizonaswa) kwa
namna ya kupita tu bila mpangilio maalum, sio utafiti wa kisayansi jinsi inavyotakikana.
Haya yote yanafaa kupewa wanahabari ili kuonyesha upana na undani wa shughuli ya

maoni kuhusu swala linalojadiliwa nchini

Kufuatia mapendekezo ya Shirikal a utafiti wa kura za maoni duniani (WAPOR) na Sheria
ya kuchapisha kura za maoni (Nambari 39 ya Mwaka 2012) vyombo vya habari/wanahabati
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wanapaswa kushauriwa kwa maswali yafuatayo ili kubaini usahihi wa utafiti wa kura za

maoni na kuzitumia kwenye taarifa zao
1) Nani alifadhili utafiti?
2) Nani alilipia gharama za utafiti?
3) Mbona utafiti ulifanywa?
4) Nani aliendesha utafiti huo?
5) Ni maeneo gani ya kijiografia yaliangaziwa wakati wa kukusanya maoni?
6) Ni watu wangapi walihojiwa?
7) Kundila watu waliohojiwa walikuwa wa matabaka yapi na je kiswango chao kiliwakilisha
matabaka yote?
8) Njia zipi zilitumika kupata makundi ya kuulizwa maswali?
9) Majibu yalikuwa yapi na idadi ya wale waliokataa kujibu maswali?
10)Ni maswali aina gani yaliulizwa?
11)Aina gani ya wafanyakazi katika shirika la utafiti walihusika katika kukusanya habari
muhimu kwenye utafiti huo?
12)Utafiti ulichukua muda gani?
13)Je viwango vya uwezekano wa kukosea vilikuwa vya nyuzi gani?
14)Majibu yalikuwa yapi?
Kura za maoni za papo hapo kwenye Rediyo, Televisheni na mitandao ya jamii

a) Matokeo ya kura za maoni ambazo hufanywa kupitia vipindi vya rediyo televisheni na
mitandao kwa njia ya ujumbe mfupi wa simu hufanywa kwa njia isiyozingatiasayansi ya
kura ya maoni kwa hivyo inafaa umma kuonywa kwa shughuli hiyo haiwakilishi maoni

haswa ya watu.

b) Idadi ya watu wanaoshiriki kwenye shughulli hii, wanashiriki kutoka upande gani,
yafaa kuelezwa wasikilizaji na watazamaji wajue. Manahodha wa vipindi wanafaa
kuwatangazia wasikilizaji waziwazi kwamba maoni hayo hayaonyeshi kwa ukweli hisia
za umma kuhusu masuala yanayojadiliwa kwenye vipindi hivyo.

¢) Manahodha wanafaa kuzingatia kanuni ya haki kila wanaposoma jumbe hizo ili
kuwakilisha misimamo tofauti tofauti inayotolewa na wasikilizaji

d) Wanahabari na washirika kwenye vyombo vya habari wanapaswa kujiepusha na

mwenendo wa kufanya kura ya maoni na kuchapisha matokeo ya kura hizo kwenye
kurasa zao binafsi za mitandao.
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22. Matangazo ya moja kwa moja, simu zinazopokewa studioni na vipindi
vya mijadala
Katika kushughulikia matangazo ya moja kwa moja, simu zinazopokelewa studioni na

vipindi vya mijadala manahodha na watayarishaji vipindi hivyo wanafaa:
i) Kuzingatia kanuni za utendakazi wa kazi ya uanahabari kila wanapoendesha vipindi
hivyo
i) Kuzingatia ushauri wa Miongozo ya kuangazia uchaguzi na masharti mengine muhimu

kuhusiana na uchaguzi

iif) Kumdadisi au hata kukomesha mazungumzo ya mpiga simu studioni ambaye amekiuka

miongozo au hata sheria hasa zinazohusu Matamshi ya chuki.

iv) Wachukulie watazamaji wasikilizaji na wapiga simu studioni kwa heshima, kwa ukweli
na haki.

v) Heshimu faragha na maisha binafsi ya wapiga simu studioni na vilevile kutoaingilia

maisha yao binafsi.

vi) Tumia teknolojia ya kisasa inayochelewesha upeperushaji wa matangazo ili kuondoa

matamshi ya kuchukiza ambayo hutokea hivi hivi tu kabla yaujumbe kupeperushwa.

vii)Toa onyo au omba radhi (mwanzo wa kipindi na mwisho wa kipindi) kwamba maoni
yanayotolewa na wapiga simu kwenye kituo ni yao binafsi wala sio maoni na misimamo

ya Shirika la Habari linaloongoza stesheni hiyo.

23. Matangazo yakusifia wanasiasa na habari zinazolipiwaili kupeperushwa/
kuchapishwa

Tunaposema matangazo yanayowasifia wanasiasa na habari zinazolipiwa tunamaanisha
ujumbe wowote ambao wateja wa vyombo vya habari wanavipokeza vyombo vya habari
wakiwa wamelipia kupeperushwa/kuchapishwa kwake. Matangazo hayo hutumika
kuwaongezea sifa wanasiasa, vyama vya siasa, kuuza sera na mawazo yao kwa jamii. Katika

kushughulikia matangazo kama hayo, vyombo vya habari vinapaswa:

a) Kuhakikisha usawazishaji baina ya wagombeaji kwenye namna ya kutoa muda wa
kupeperusha matangazo hayo. Kumaanisha kwamba chombo kikitoa muda wa
matangazo kwa mgombeaji fulani au chama fulani yafaa pia wagombeaji wengine
na vyama vingine vipewe nafasi ile ili kulipia matangazo kama hayo kwenye chombo
hicho.

b) Hakikisha upo usawazishaji kwenye mpango wa kuvipa vyama na wagombeaji nafasi
ya bila malipo kupeperusha matangazo yanayowasifia. Kumaanisha kwamba iwapo
chombo cha habari kimeamua kutoa nafasi kwa wanasiasa kupeperussha matangazo
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hayo basi yafaa nafasi ile itolewe kwa wagombeaji wote na vyama vyote vilivyomo
mashindanoni.

c) Hakikisha kwamba matangazo ya kuwasifia wanasiasa na habari za kulipiwa zote
zimetambuliwa ifaavyo. Kwenye televisheni matangazo hayo yanafaa kuandikwa moja
kwa moja kuwa ya kulipiwa kumsifia fulani- kwenye rediyo yafaa kuwe na tangazo

kwenye mwanzo wa kipindi na mwisho wake.

d) Hakikisha kwamba wanahabari na washirika kwenye vyombo vya habari hawahusiki
kwenye matangazo ya kuwasifia wanasiasa mfano kwa kuvaa mavazi yenye rangi na

nembo za vyama vya kisiasa.

e) Kagua matangazo ya kusifia vyama vya siasa na wanasiasa na habari zinazolipiwa
kuelewa yaliyomo kwenye matangazo hayo; Tathmini ubora wake, iwapo yanashirikisha
matamshi yasiyofaa, yana haki, ukweli, yanaweza kupalilia majibizano, yatamharibia
yeyote sifa, au yanajumuisha picha na michoro ya kuchukiza. Matangazo ya kusifia
vyama vya siasa na wanasiasa yanafaa kuwa na majina haswa ya wafadhili, na pale

inapofaa, nembo zao na kwamba yasichapishwe bila kujulikana asili yake.

Vyombo vya utangazaji vilevile vinapaswa kutii maelekezo ya Kanuni za Uandaaji Vipindi
kwa ajili ya Rediyo na televisheni ambazo masafa yake hutolewa bila malipo Mwaka 2016
zilizochapishwa na Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya. Kanuni hiyo inasema kwamba

Rediyo na Televisheni zina wajibu wa kuuhudumia umma.
Maadili yanayoongoza matangazo ya kusifia hutaka kwamba:

i) Haki ya raia na makundi kujitetea iwapo yameshambuliwa kwenye vipindi

vilivyopeperushwa inalindwa (nafasi ya kujieleza ipo)
ii) Matangazo ya kusifia yanatenganishwa na taarifa za habari na vipindi vya habari

iif) Upo usawazishaji kwenye mpango wa wagombeaji kupata matangazo ya kusifia,

ikiwemo gharama za malipo na muda wa kupeperushwa.

iv) Habari zinazopeperushwa kimaandishi kwenye televisheni haziwezi kutumiwa kama

matangazo ya kusifia wakati wa taarifa za habari
v) Matangazo ya kusifia hayatakiuka kanuni ya kuwaheshimu watu.

vi) Matangazo ya kusifia yanayokiuka desturi, imani za kidini na imani za kisiasa

hayataruhusiwa

vii)Matangazo ya kusifia hayatapeperushwa kwa muda za zaidi ya dakika kumi kwenye
kipindi cha televisheni cha dakika 30 au zaidi ya thuluthi moja ya muda wa kipindi.
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UTEKELEZAJI MIONGOZO HII

24. Miongozo ya uhatriri /sera za vituo vya habari
1li kutekeleza miongozo hii kwa ufanisi, taasisi za vyombo vya habari zinapaswa:
a) Kutumia miongozo hii kwa kuishirikisha na sera zao za vyumba vya habari na kanuni

za uhariri za ndani.

b) Kuchapisha miongozo hii kwa pamoja na Kanuni za ndani na sera za vyumba vya
habari kuhakikisha upo uelewa wa kutosha ili kuuwezesha umma kufuatilia namna

ambavyo vyombo vya habari vinazingatia kanuni hizo kazini.

¢) Hakikisha shughuli ya kuangazia uchaguzi imepangwa vyema na raslimali za kufanikisha
hayo zimetengwa.

d) Jenga mfumo wa kufuatilia au kuhakiki namna ambavyo Kanuni ya utandakazi

zinazingatiwa.

25. Malalamiko

Katika msimu wa uchaguzi, malalamiko yanafaa kushughulikiwa na kusuluhishwa kwa haraka
tena kwa njia ya haki. Mbali na njia za ndani ya vyumba vya habari za kusuluhisha malalamiko,
wakiwemo wahariri-umma, Kamati ya Baraza la Vyombo vya habari inayoshughulikia
Malalamiko inafaa kutoa umuhimu wa kwanza kwa malalamiko ya msimu wa uchaguzi-hasa
yanayotolewa na umma. Suluhisho kwa malalamiko haya zafaa kupewa vyombo vya habari
mara moja, ikiwamo washika dau katika sekta ya vyombo vya habari. Vyombo vya habari
vinafaa kutangaza matokea ya usuluhishaji wa malalamiko yanayowahusu.

Malalamiko hutolewa vipi?

Yeyote anayehisi kudhulumiwa na chombo cha habari anaweza kutoa malalamiko, iwe kwa
matamshi tu, awe ameelekea katika afisi za Baraza au kwa kutuma waraka, iwe kwa njia ya
elektroniki, au aandike barua imfikie msajili wa Kamati ya Malalamiko akielezea msingi wa
malalamiko yake, namna ambavyo amedhulumiwa, huku akielezea namna anafaakufidiwa.

26. Kufuatilia kazi ya Vyombo vya habari

Vyombo vya habari vinafaa kuwa na njia na mifumo ya kufuatilia namna ambayo vinaangazia
uchaguzi. Vyombo vinafaa kujenga sera zinazosimamia uhifadhi wa matangazo na vipindi
vyake ikiwemo habari zilizoperushwa kwenye mitandao. Televisheni na Rediyo zafaa
kuhifadhi kwa zaidi ya siku 90 (tangu siku ya kupeperushwa) nakala za matangazo yote
yaliyopeperushwa msimu wa uchaguzi. Wachapishaji wa habari mitandaoni na vyombo vya
dijitali wanafaa kuhifadhi rekodi za taatifa zao kwa siku 60 tangu ufanyike uchaguzi.
Baraza la Vyombo vya habari litafuatilia utendakazi wa vyombo vya habari kuhusiana na
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namna vinazingatia kanuni za utendakazi na uzingatiaji wa kutoka nafasi sawa kwa vyama
vya siasa na wagombeaji. Baraza litatoa taarifa kila mwezi kuhusu ufuatiliaji huu — taarifa
hizo zitahusu namna vyombo vya habari vimeangazi uchaguzi. Vyombo vya habari vinafaa
viwe tayari kurekebisha mielekeo hasi kwenye utendaji wake baada ya ukaguzi na tathmini
zinazotangazwa kwenye ufuatiliaji na uhakiki.
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AGENDA: Media Guidelines for Reporting on Accessible Elections; Indonesian Edition, 2015
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Association of Caribbean Media Workers: An Election Handbook for Caribbean Media Workers
BBC Election Guidelines, 2015

Centre for International Media Assistance: Covering elections - The challenges of training the watchdogs
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Ethical Journalism Network — A Checklist for hate speech

GJA (Ghana Journalists Association) Guidelines on Election Coverage

Guidelines and Principles for Broadcast Coverage of Elections in the SADC Region

Guidelines for Reporting Elections in Liberia

INTERMEDIA: Reporting for change: a handbook for journalists covering elections (in Pakistan),
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Media Council of Kenya: Code of Conduct and Practice of Journalism in Kenya, 2013
Media Conncil of Kenya: Guidelines for Election Coverage in Kenya, 2017

Public Policy Institute (PPI) - Guidelines for Gender Sensitive Reporting

Reporters without Borders and the International Organization of 1.a Francophonie (OIF) —
Handbook for Journalists during Elections

SANEF: Helpful Guidelines for Journalists Covering the Election

The Nigerian Media Code of Election Coverage, 2014
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UNESCO/ Ross Howard: Conflict Sensitive Reporting: State of the Art, 2009
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KIAMBATISHO CHA 1

MKATABA WA MAAZIMIO 12 YA WAMILIKI VYOMBO VYA HABARI,
MAMENE]JA NA WAHARIRI KUWAHAKIKISHIA WANAHABARI USALAMA

Serikali, Vyombo vya habari, wamiliki Vyombo, mameneja na wahariri ndilo kundi la
mbele lenye wajibu mkubwa wa kuhakikisha upo uhuru wa kujieleza na kutoa habari huku
mwanahabari akihakikishiwa usalama wake. Kwa hivyo ni jukumu lao la kikazi kuhakikisha
kwamba wametoa mazingira salama kufanyika uanahabari. Hali hiyo ndiyo lengo haswa
lililotangazwa kwenye Mpango wa Matendo wa Umoja wa Mataifa kuhusu Usalama wa
Wanahabari kukomesha mwenendo kudhulumu bila hofu ya kuchukuliwa hatua. Kutokana
na haya, wasimamizi wanafaa kuanzisha matawi ya usalama kwenye vyumba vya habari ili

kutekeleza, kufuatilia na kuhakikisha masharti yafuatayo yamezingatiwa:

1) Angalia kwa umakini ili kuelewa swala la tishio kwa wanahabari halafu hakikisha kwamba
mwanahabari anaelewa kwa ukamilifu. Vilevile mpe miongozo ya namna ya kuripoti
matukio yanayotishia usalama wake bila kumlazimisha ili aamue mwenyewe kuyazingatia

au akatae

2) Wanahabari wanaofuatilia matukio ambayo ni hatari kwa usalama wanafaa kupewa
mafunzo kuhusu namna ya kukabili mambo yanayohatarisha usalama wao; masomo hayo

hufunza huduma ya kwanza, sheria za kimsingi za kufuata na usaidizi wa kisaikolojia.

3) Toa mafunzo na ushauri wa mara kwa mara unaoambatana na namna ya matukio ambayo

mwanahabari anayafuatilia

4) Waorodheshe wanahabari kwenye huduma za bima ya kuwalinda kutokana na kujeruhiwa
wakiwa kazini, tishio la kupoteza maisha, mali na vifaa vya kazi.

5) Toa usaidizi wa kisheria kupitia kutetewa na mawakili ikiwa njia ya kukabili mwenendo

wa watu kufanya makosa bila hofu ya kuadhibiwa.

6) Toa ufadhili wa raslimali ya kuwezesha kazi kufanyika; huduma za uchukuzi, mavazi
ya kuvaliwa wakati wa kufuatilia matukio yanayotishia maisha na pesa kwa wanahabari
wanaofuatilia matukio ya kutisha.

7) Toa huduma za mara kwa mara za kuboresha maisha yao ikiwemo kuwapa ushauri

nasaha, hasa baada ya kazi ya kufuatilia matukio ya kutatiza na yanayopalilia majonzi.

8) Jenga mpango kamilifu wa kusimamia maswala ya usalama, ikiwemo njia za kuingilia
ili kuwasaidia wanahabari kukitokea hatari mfano kuwaondoa mahala penye hatati na

shirika liwe na meneja wa usalama anayewafadhili wanahabari.
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9) Anzisha hazina ya fedha ya kuwafadhili wanahabari huru wanaohudumia shirika, ambao
wanafuatilia kazi ya unanahabari waliyopewa na chumba cha habari. Hazina hiyo inafaa
iwe mfuko wa michango ya kila mwaka ya mashirika ya habari au mapato ya Baraza la
Vyombo vya habari yanayokusanywa kupitia faini ambazo baraza linatoza vyumba vya
habari na wanahabari wanaohusika makosa.

10)Anzisha taratibu mahsusi za kuwalinda wanahabari wanaoathirika kwa matukio
yanayoegemea jinsia mfano dhuluma za kimapenzi.

11)Anzisha madawati ya kufuatilia na kufichua uongo na yale ya utafiti ikiwa njia ya ku
kurekebisha pakitokea habari za uongo kuenea na vilevile kuchapisha taarifa zisizo za
ukweli ambazo hupalilia ukosoaji mkali dhidi ya wanahabari wa shirika.

12)Masharti ya kuzuia ueneaji wa janga la Korona (Covid-19) yalijumuisha taratibu zote za
kumlinda mtu iwe yupo ndani ya chumba cha habari au yupo nje
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MDUARA WA UCHAGUZI

WKatiba
WUtunzi wa sheria
B Mifumo ya uchaguzi na Mipaka
M Mashirika ya uchaguzi
W Kanuni za Utendakazi

®Mfumo
wa kisheria

MDUARA
WA
UCHAGUZI
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