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Utangulizi

Tukiwa taasisi inayoongoza katika kuratibu shughuli za vyombo 
vya habari ikiwemo kuhakikisha nidhamu ya kikazi miongoni mwa 
wanahabari nchini Kenya, mojawapo ya majukumu ya Baraza la Vyombo 
vya habari ni kuhamasisha uwepo wa viwango vya juu vya heshima za 
kikazi miongoni mwa wanahabari nchini Kenya. Mbali na kuhamasisha na 
kulinda uhuru na nafasi ya vyombo vya habari kuonyesha mawazo huria 
kazini mwao, Baraza la Vyombo vya habari pia linalenga kuhakikisha 
kwamba kanuni za kazi miongoni mwa wanahabari, na vyombo vya 
habari zinalindwa. Kanuni za utendakazi wa shughuli za uanahabari 
nchini Kenya zilinakiliwa kwenye ratiba ya pili ya Sheria ya Vyombo 
vya Habari (2007) na zinaongoza namna ambavyo yeyote anayehusika 
kwenye uanahabari nchini Kenya anafaa kuendeleza shughuli zake.
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Usahihi na uzingatiaji haki
1. Malengo ya kimsingi ya mwanahabari ni kuandika taarifa ya 

haki, sahihi na isiyo na upendeleo kuhusu matukio na masuala 
muhimu machoni pa umma. Kauli zote kulihusu tukio analoangazia 
mwanahabari au swala zafaa kushirikishwa kwenye taarifa yake kadri 
ya uwezo wake. Yeyote anayetajwa kwenye tukio au swala kwa njia 
inayoshusha hadhi yake au heshima zake, anafaa kupewa nafasi ya 
kujieleza.

2. Punde inapobainika kwamba taarifa isiyo sahihi imechapishwa, taarifa 
inayowasilisha ujumbe wa uwongo, ichapishwe au ipeperushwe 
mitamboni, yafaa taarifa ya marekebisho iandaliwe kwa haraka 
na kuchapishwa au kupeperushwa. Marekebisho yanayoandaliwa 
yanafaa kuwasilisha usahihi ambao haukuwa kwenye taarifa ya awali. 
Marekebisho hayo pia yataje kosa lililofanywa kwenye taarifa ya 
kwanza bila kulirejelea kosa hilo. 

3. Kuomba msamaha huchapishwa au ukapeperushwa kuambatana na 
maagizo ya Baraza la Vyombo vya habari

4. Taarifa zikikosa usahihi na uendelezaji wa haki kwa wahusika basi 
zisichapishwe. Licha ya kwamba wanahabari wana haki ya kuunga 
mkono pande fulani, yafaa waoneshe waziwazi kwenye taarifa zao 
tofauti baina ya hoja, maoni na ukweli wa jambo/tukio

5. Kwa ujumla, vichwa vikuu vya habari magazetini kwenye taarifa za 
televisheni au rediyo visiwe vya kushtusha. Vichwa vya habari vinafaa 
kuendana na maelezo yaliyomo kwenye taarifa ile. Vichwa vya habari 
vinavyotoa madai vyafaa pia kupambanua kwa kumtaja aliyetoa 
madai hayo au ikiwezekana madai hayo yatiwe alama za nukulu

1
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6. Wanahabari wanapaswa kutangaza habari wakizingatia haki bila 
kupendelea upande wowote. Suala kuu wanalozingatia ni umuhimu 
wa taarifa ile kwa umma- kwamba taarifa ile inafaa kupeperushwa 
wakati fulani na kwamba inaufaa umma kwa njia fulani.

7. Wanahabari wanapaswa kuwachukulia wahusika wote kwenye 
taarifa wanazokusanya kwa heshima, huku wakionesha upendo kwa 
waathiriwa wa visa vya uhalifu au majanga ya dharura

8. Wanahabari wanapaswa kila mara kutaka kuelewa na kuzifahamu 
barabara jamii zilizopo katika eneo wanalofanyia kazi ya uanahabari. 
Ufahamu huo utawawezesha wanahabari kuripoti masuala kuzihusu 
jamii hizo bila kuathirika kwa kejeli za kijamii. Utawawezesha 
kuyashirikisha maoni na hoja kutoka pande zote kwa njia 
inayofafanua masuala ifaavyo. 

9. Wanahabari na washirika wengine katika vyombo vya habari 
wanapaswa kutangaza au kuchapisha habari kwa njia 
inayochangiwa na tafakari ya kina wakizigatia mitizamo ya kitaaluma 
wala sio misimamo binafsi.

Uhuru
Wanahabari wana wajibu wa kutetea na kulinda uhuru wa uanahabari, 
uhuru wao wa kuendesha shughuli za uanahabari na uhuru wa 
wanahabari wenzao kutokana na miingilio ya wale wanaotaka 
kushawishi namna ambavyo taarifa za habari zinafaa kufanywa. 
Wanahabari wanapaswa ku;-

1. Kusanya na kuripoti habari bila woga wala mapendeleo huku 
wakikataa katakata kutii wito wa wale wanaowashiwishi kutoka 
pande zozote ikiwemo wanaotafuta huduma za matangazo ya 
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Uadilifu
Wanahabari wanapaswa kutangaza habari kwa uadilifu na heshima 
za kikazi huku wakijiepusha na ushawishi kutoka nje unaoweza kuzua 
mkanganyiko baina ya kazi na shughuli zao binafsi – uanahabari 
wafaa kufanywa kwa njia inayoonesha kwamba wasomaji watazamaji 
wasikilizaji n ahata wahusika kwenye matukio ya habari ni watu wenye 
ufahamu tosha na wanaelewa kosa li wapi. Kwa hivyo wanahabari 
wanapaswa ku;-

kibiashara, vyanzo vya habari, wahusika kwenye matukio ya habari, 
watu wenye ushawishi mkubwa, na makundi yenye mahitaji maalum

2. Kukataa wito wa wale wenye nguvu za kisiasa za kushawishi 
mielekeo ya habari zilizopo au wale wenye nia ya kuwatisha wale 
wanaohusika kwenye ukusanyaji wa habari na kuzichapisha au 
kuzitangaza.

3. Kuamua habari ipi ndiyo muhimu kwa kutegemea kanuni za uhariri 
wala sio kwa kutegemea ushawishi wa makundi kutoka nje

4. Mwanahabari kukataa kushawishiwa na misimamo binafsi au hata 
misimamo ya wenzake katika fani ile- misimamo inayoweza kuathiri 
wajibu wa uanahabari na huduma kwa umma.

5. Tambua kwamba ufadhili wa taarifa za habari hautatumiwa na 
wafadhili kuamua taarifa zipi ndizo muhimu au kuzuia na kushawishi 
mtizamo wa habari zinazoandaliwa 

6. Kukataa wito wa wamiliki wa chombo cha habari au mameneja 
wa shirika la habari kushawishi namna ambavyo taarifa za habari 
huandaliwa au huchaguliwa na kuchapishwa au kupeperushwa.

3
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1. Taja vyanzo vya habari kadri inapowekezekana- kwamba habari 
zilitolewa na nani au zilitoka wapi. Vyanzo vya habari vinapotaka 
kuchukuliwa kwa usiri na faragha vipewe heshima ile iwapo itafaa 
machoni pa umma- kwamba kuelezea vyanzo vya habari si muhimu 
kama habari zenyewe. Vilevile vyanzo vya habari vinaweza kupewa 
faragha iwapo ni hatua ya kulinda maisha ya aliyetoa habari ile

2. Kila mara, siku zote, tofautisha baina ya hoja maoni na taarifa ya 
habari – maoni au hoja vitajwe kuwa maoni/hoja

3. Tumia mitambo yenye teknolojia ya kisasa kwa uangalifu, jiepushe 
na njia za kutumia teknolojia zinazobadilisha uhalisia wa tukio au 
jambo au kutia chumvi kwenye tukio.

4. Tumia mitambo ya kunasa sauti kwa kisiri au kamera zilizofichwa 
iwapo umekosa njia nyingine za kukusanya habari. Mbinu hiyo 
hukubalika tu iwapo hamna njia nyingine au kwamba habari 
unazokusanaya zina umuhimu mkubwa hivi kwamba namna 
ambavyo zilikusanywa si hoja muhimu tu ni kwamba habari 
zimepatikana. Vilevile ni muhimu njia iliyotumika kupata habari hizo 
itangaziwe wasomaji wasikilizaji na watazamaji.

Wanahabari hawaruhusiwi ku;

1. walipa pesa zozote vyanzo vya habari hasa wale wenye nia ya kutoa 
habari ili wapewe malipo.

2. kubali zawadi, malipo ya namna yoyote au hata kuandaliwa vitamu 
na wale wenye nia ya kutaka kuangaziwa kwa njia inayowafaa wao.

3. shiriki kwenye shughuli  zinazoathiri uhuru wao wa kuzingatia 
uadilifu kwenye shughuli zao za kikazi na uwezo wa mawazo huria
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Haki ya kujibu tuhuma -  
haki ya kujitetea

Siku zote vyombo vya habari vinapaswa kutoa nafasi kwa watu au 
mashirika kujieleza iwapo umetokea ukosefu wa usahihi kwenye habari 
zilizochapishwa. Iwapo ombi la kujieleza limemfikia mhariri kwa njia ya 
barua, mhariri wa chombo anaidhinishwa kuchapisha barua ile nzima au 
sehemu ya barua ile tu, hasa iwapo ni barua ndefu. Hata hivyo kiwango 
anachoamua kuchapisha kinafaa kusheheni msingi wa malalamiko ya 
aliyetuma barua ile ili iwe jibu dhidi ya madai yaliyomkumba. 

Uwajibikaji
Wanahabari na wafanyakazi wote katika sekta ya habari wanapaswa 
kufahamu kwamba wanawajibikia umma hasa kwenye matendo yao ya 
uanahabari – vilevile wanawajibikia taaluma ya habari na wao binafsi. 
Kwa hivyo wanapaswa ku;-

1. Hamasisha kwa moyo wote wanahabari na washirika wengine 
kwenye vyombo vya habari watii kanuni hizi 

2. Itikia wito wa umma kwa kujibu maswali yao, chunguza malalamiko 
halafu rekebisha makosa yaliyopo tena kwa haraka,

3. Elewa kwamba ukiwa mwanahabari una wajibu wa kuendesha 
shughuli zako kwa kuzingatia kanuni za utendakazi ya uanahabari

4
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Vyanzo vya habari visivyotambuliwa
Vyanzo vya habari na wote wanaofichua mambo siku zote yafaa watajwe 
majina yao- kumaanisha kutumia vyanzo vya habari bila kutaja majina 
ya vyanzo hivyo hakuruhusiwi isipokuwa iwapo juhudi za mwanahabari 
kutafuta ukweli zinanufaika na kufanikiwa vyema kwa kutowataja wanaotoa 
habari. Hata hata hivyo ripota wa habari na vilevile mhariri wa chombo 
anafaa ajue jina la anayetoa habari au vyanzo vyovyote vya habari hizo. 
Ikitukia kwamba zipo habari zilizotumika kwenye taarifa ya habari ambazo 
zilitokana mahala tofauti na pale ambapo ripota wa habari alizipata, yafaa 
chanzo chake au vyanzo vitajwe. 

Usiri (kuwalinda vyanzo vya habari kwa 
kutowafichua)

Ni hitaji muhimu katika fani ya uanahabari kwamba wanahabari daima 
wawalinde kwa kutowafichua wale wanaowapa habari muhimu zenye 
manufaa kwa umma –Usiri!

Kutojitambulisha
Wanahabari wanapaswa kujitambulisha rasmi wanapotembelea afisi zozote 
kwenye shughuli zao za kutafuta habari, au kupiga picha iwe za video au 
za kawaida. Ni kinyume cha kanuni za uanahabari kutafuta habari kwa 
njia za siri au kupitia kutojitambulisha. Kukusanya habari kupitia njia ya 
kutojitambulisha kunafaa kutumika katika mazingira ambayo hamna njia 
nyingine za kupata habari ambazo ni muhimu kwa umma.

7
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Lugha chafu, matusi, matamshi 
yanayosikitisha na kuibua hamasa

1. Ni hitaji muhimu katika fani ya habari kwamba wanahabari 
wasichapishe habari au kutangaza kwa kutumia lugha chafu, 
matusi au matamshi yanayowakasirisha wasomaji wasikilizaji na 
watazamaji- iwapo maneno kama hayo yatatumika kwa namna 
yoyote basi lazima iwe kwamba yanatoa habari muhimu kwa umma

2. Kanuni hii pia inashirikisha picha- kwamba kuchapisha picha 
za maiti au miili ya watu iliyokatikakatika vibaya, picha za damu 
ya watu, au mazingira yenye matukio ya kutisha yasionyeshwe 
watamazamaji. Iwapo picha zinazoonyesha haya zitatumika basi iwe 
ni kuwasilisha ujumbe muhimu kwa umma.

Kulipia habari- mtu kutoa pesa kwa 
wanahabari au chombo ili habari 
zichapishwe.

Siku zote mtu akutoa pesa kulipia utoaji wa habari Fulani, hali hiyo 
inaibua shaka kwamba huenda ahabari anazotaka zichapishwe hazina 
umuhimu kwa umma na kwamba huenda ni habari za uwongo. Yafaa 
ieleweke malengo ya anayelipia habari hizo ni yapi na anayezipokea 
pia ana malengo gani. Kwa hivyo iwe kanuni kwamba wanahabari 
hawatapokea pesa zozote kuwa kichocheo cha kuchapisha habari Fulani.

9
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Kufuatilia mizozo ya kikabila na kidini  
1. Habari, maoni na kauli zozote kuhusu mizozo ya kikabila, kidini au 

kuhusu tofauti za makundi mbalimbali zinapaswa kuchapishwa tu 
iwapo zimepigwa msasa ifaavyo ikiwemo kuangalia vyema yote 
yanayosemwa maana lengo kuu la kuangazia mizozo kama hii ni 
kupalilia mapatano ya taifa, maelewano na Amani.

2. Vichwa vya habari vya kuwatisha watu au kuwahamasisha kuchukua 
hatua fulani visitumike.

3. Tarifa za habari au maoni kuhusu maswala Fulani yasichapishwe au 
kutangazwa kupitia njia inayochochea hamasa, kutia chumvi mizozo, 
au kuongeza makali ya zogo baina ya jamii. Vilevile taarifa za habari 
zinazoweza kupalilia mizozo zafaa kuepukwa na wanahabari.

Kurekodi mahojiano na  
mawasiliano ya simu

1. Suala la kunasa sauti za wanaohojiwa linaruhusiwa tu iwapo 
mwanahabari amemjulisha mhusika kwamba ananasa sauti 
yake- wanahabari hawatanasa watu kwenye video au sauti kabla 
kupata idhini yao. Licha ya hiyo ipo idhini ya mwanahabari kumnasa 
mhusika bila idhini yake iwapo suala analoshughulikia mwanahabari 
ni tete na linaweza kufikishwa kortini- kwa hivyo mwanahabari 
atahitaji nakala ya kanda kujitetea. Kanuni hii itatumika kwenye 
vyombo vyote vya habari vikiwemo televisheni na radio

2. Kabla kurekodi mazungumzo ya simu ili itumike kwenye matangazo 
ya rediyo na televisheni, chombo cha habari kinapaswa kumjulisha 

11
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Faragha-Haki za mtu kufanya  
mambo binafsi

1. Haki ya umma kupata habari muhimu zafaa kulinganishwa na haki 
ya watu maarufu kuendesha mambo yao binafsi kwa faragha. Haki 
ya umma kupata habari haipaswi kuzidi haki ya watu maarufu 
kupata nafasi ya kushughulikia mambo yao bila kuingiliwa na 
vyombo vya habari.

2. Wanahabari wanapaswa, daima, kulenga masuala yenye umuhimu 
kwa umma wala sio shughuli binafsi za mtu

3. Kuingilia maisha binafsi ya mtu, kuuliza maswali kuhusu maisha 
hayo, bila idhini ya mtu husika, ni jambo lisilokubalika- idhini yaweza 
kutolewa kwa wanahabari kufanya hivyo iwapo, maisha binasfi 
ya mtu maarufu yana umuhimu kwa umma. Mahitaji ya umma pia 
kuhusu suala kama hili yanafaa yawe yenye umuhimu mkubwa wala 
sio kutokana na fikra za kupita tu za mwanahabari zinazomshinikiza 
kuingilia maisha binafsi ya mtu. Masuala yote yanayohusu 
maisha binafsi ya mtu yanalindwa na kanuni hii- wanahabari 
wanaidhinishwa tu kuingilia maisha ya mtu iwapo maisha hayo ya 
mhusika yameingilia umma.

mhusika kwamba kitatumia nakala iliyorekodiwa kwenye matangazo 
yake. Kanuni hii hata hivyo haitumiki kwenye muktadha ambapo 
vyombo vya habari huendesha vipindi ambavyo kwa wingi watu 
hupiga mle simu na inajulikana kwamba chombo hicho cha habari 
hupeperusha mazungumzo ya simu kila leo.

13
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Jinsia na ubaguzi
Wanawake na wanaume wanapaswa kuchukuliwa kwenye mitizamo sawa 
wakiwa vyanzo vya habari au wahusika kwenye matukio ya habari.

Uanahabari wa masuala ya fedha
1. Wanahabari wasitumie habari wanazopata kuhusu masuala ya 

pesa, ambazo wanazipata mapema, kujifaidi wao wenyewe- vilevile 
hawapaswi kutoa habari hizo kwa marafiki ili pia wajifaidi mapema.

2. Wanahabari wasichapishe au kutangaza habari za hisa kwenye 
masoko, au dhamana na mambo mengine muhimu kwenye masoko 
ya hisa hasa namna ambavyo hisa hizo na dhamana zinaendelezwa 
na wanajua kwamba wao wenyewe au familia zao na marafiki 
zinahusika, kabla kumwarifu mhariri wa chombo ukweli -kwamba 
wao ni wahusika kwenye shughuli ile.

Kuingilia majonzi ya watu na mishtuko
1. Kwenye matukio yanayoshirikisha majonzi kwa baadhi ya watu 

au mambo yanayowashtusha, shughuli za wanahabari kukusanya 
habari zinapaswa kufanywa kwa moyo wa kuelewa tena kwa busara

2. Katika hospitali, wanahabari wanapaswa kwanza kujitambulisha 
kisha watafute idhini ya kuwa hapo kutoka kwa afisa msimamizi 
wa hospitali ile- ili kuingia katika vyumba vya matibabu na wadi, 
kufuatilia jambo moja au jingine.

14
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Barua kwa mhariri
Mhariri anayetoa nafasi ya kuchapisha barua gazetini kuhusu suala 
lenye ubishi au linaloibua hamasa si lazima achapishe barua zote 
zilizopokelewa na chumba cha habari kuhusiana na suala hilo. Mhariri 
anaweza kuamua kuchapisha tu baadhi ya barua iwe zote au baadhi na 
sehemu ya kila barua almuradi amepata maudhui ya barua hizo. Hata 
hivyo, kadri mhariri anapotumia haki yake kufanya hivyo yafaa ajaribu 
juu chini kuhakikisha kwamba kile kinachapishwa kutoka kwenye barua 
hizo kinawakilisha pande zote zinazozozana wala sio upande mmoja. 
Vilevile suala linalozozaniwa lieleweke vyema kupitia barua hizo. Mhariri 
atatumia busara yake kukomesha mjadala wowote utakaofuata – hasa 
iwapo hatua yake ya kutoa nafasi ya watu kutuma barua imeanzisha 
mjadala mpya.

Kulinda watoto
Taarifa inayohusu watoto walioathiriwa kwenye mikasa ya dhuluma za 
kimapenzi haitachapishwa au kupeperushwa na wanahabari. Iwapo 
sio waathiriwa bali ni mashahidi wa dhuluma zile, habari yao vilevile 
haitachapishwa au kupeperushwa. Ikija kwenye masuala ya kutetea 
haki za watoto ambayo yana umuhimu mkubwa kwa umma wanahabari 
wanaweza kutumia majina ya watoto mfano wale ambao wametelekezwa, 
lakini wanahabari hawatawahoji watoto au kutumia picha zao bila idhini 

17
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3. Wanahabari wasinunue au kuhusika kwa namna yoyote kwenye 
hisa na dhamana, iwe moja kwa moja au kupitia ma-ajenti wao, au 
kuhusika kwenye mambo mengine muhimu kwenye masoko iwapo 
wana lengo la kuchapisha habari kuhusu hisa hizo, siku za usoni.
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ya watu wazima wanaowalinda watoto hao. Mahojiano hayo pia yanafaa 
kuhusu maslahi ya watoto hao. Watoto hawatatafutwa wakiwa shule au 
tasisi nyingine ya mafunzo ili wahojiwe au kupigwa picha – bila idhini ya 
wasimamizi wa shule.

Ikiwa njia ya kutii kanuni hii wanahabari wanapaswa kukumbuka visa 
maalum vya hapa na pale vinavyowahusu watoto wanaopitia maisha 
magumu au wanaokumbwa na matatizo yanayofaa kuangaziwa

Waathiriwa wa dhuluma za kijinsia
Vyombo vya habari havitawatambua waathiriwa wa dhuluma za namna 
yoyote iwe za kimapenzi au jinsia. Vyombo vya habari havitachapisha 
habari zinazochangia katika kuwezesha wajulikane. Kuchapisha habari 
kama hizo hakufaidi mwanahabari lolote wala kuufaa umma - hata 
kwaweza kuchangia katika kuwaongezea madhila na aibu waathiriwa, 
jamaa zao, familia, marafiki, jamii, na makundi yao ya dini.

Kutumia picha na majina
Ni hitaji muhimu kwamba vyombo vya habari vinapaswa kuwa 
angalifu kila vinapotumia picha na majina – vinapaswa kujiepusha na 
uchapishaji iwapo upo uwezekano wa kuwadhuru watu wanaohusika. 
Kuzigeuza picha kwa njia inayobadilisha uhalisia kusifanywe katu. Picha 
zinazoonyesha majonzi, majanga na zile zinazoaibisha na kuendeleza 
taasubi inayochochea ubaguzi wa kijinsia zafaa kuepukwa.
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Jamaa na marafiki ambao hawajahusika 
kwenye tukio

Vyombo vya habari vinapaswa kuepuka suala la kuwatambua na 
kuwashirikisha kwenye visa, jamaa na marafiki wa watu wanaotuhumiwa 
makosa ya uhalifu hasa iwapo hawakuhusika. Iwapo kuwashirikisha 
kwenye habari hizo kutawawezesha wanahabari kuboresha viwango vya 
kuufahamisha umma, kuhakikisha usahihi wa habari zao au uzingatiaji 
haki basi itafaa wanahabari wawashirikisha jamaa.

Matendo ya Vurugu
Vyombo vya habari vinapaswa kujiepusha na hali ya kuangazia, 
kuchapisha na kupeperusha habari zinazohusu vurugu, wizi, ujambazi, 
matukio ya ugaidi kwa njia inayosifia ushujaa wa wakosaji kama hao na 
mienendo mingine sawa na hiyo. Kurasa za magazeti zinapaswa kuepuka 
kutumika  kachapisha makala maalum yanayosifia maovu ya kijamii, 
hamasisho ya vita na fujo, ukabila, ubaguzi wa rangi na mizozo ya kidini.

Majukumu ya mhariri
Mhariri atawajibikia mambo yote yanayochapishwa gazetini ikiwemo 
matangazo ya kibiashara. Iwapo uwajibikaji unafaa kuwaendea watu 
wengine basi suala hilo lafaa lisemwe mwanzo kabisa.

23

22

21



18 Jedwali la Pili la Sheria ya Baraza la Habari la 2013

Matangazo ya kibiashara
Mhariri hapaswi kuruhusu matangazo ya kibiashara ambayo maudhui 
yake ni kinyume cha kanuni hizi za utendakazi wa uanahabari nchini 
Kenya yachapishwe. Kutokana na hayo mhariri atafuata mwongozo 
wa matangazo ya kibiashara almuradi unakubaliana na mwongozo 
anaotumia yeye akiwa mhariri chini ya kanuni hizi.

Matamshi ya chuki
Kuwanukulu watu wanaotoa matamshi yanayowavuruga watu huku 
wakirejelea makabila yao, jamii zao, makundi yao, rangi yao ya ngozi, 
na jinsia yao kwafaa kuepukwa na Vyombo vya habari. Matamshi ya 
kikabila na yanayashiria ubaguzi wa rangi yanafaa kuepukwa. Tathmini ya 
uangalifu yafaa kufanywa kuihusu jamii inayosemwa vibaya hasa kuhusu 
namna itaathirika kwa matamshi kama hayo. Vilevile yafaa kutathmini 
kuhusu namna ambavyo umma unayachukulia matamshi hasa kuhusu 
yale yanayokubalika na yale yasiyokubalika.
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Kanuni za utendakazi 
wa uanahabari  
nchini Kenya
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